(¯`°•:ღ•°¤° Du lịch Cô Tô °¤°•ღ:•°´¯)
Hoan nghênh bạn đã đến với forum. Hãy đến với chúng tôi để cùng giao lưu, chia sẻ các vấn đề về du lịch. Nếu bạn chưa là thành viên, hãy click chuột để đăng ký ngay thôi nào... Chúc bạn luôn có những giây phút vui vẻ!
Hoan nghênh bạn đã đến với forum. Hãy đến với chúng tôi để cùng giao lưu, chia sẻ các vấn đề về du lịch. Nếu bạn chưa là thành viên, hãy click chuột để đăng ký ngay thôi nào... Chúc bạn luôn có những giây phút vui vẻ!

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Chào mừng các bạn đến với Diễn đàn honngoccoto.forumvi.com. Diễn đàn là nơi Giao lưu - Học hỏi - Chia sẻ của những thành viên yêu thích Du lịch nói chung và phát triển tiềm năng du lịch huyện đảo Cô Tô. Thân ái!
Diễn đàn đang trong thời gian thử nghiệm, rất mong các bạn tham gia và đóng góp ý kiến. Chúng ta sẽ đóng góp những nội dung lành mạnh và mang tính xây dựng các bạn nhé! Cảm ơn các bạn đã tham gia diễn đàn. Chúc các bạn luôn vui vẻ và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

Share|

Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô Icon_minitimeThu May 30, 2019 2:14 pm

Admin
Đăng ký dùm em :((

╬♥ღAdmin♥ღ╬

Admin

https://honngoccoto.forumvi.com
Xu : 112
Hài hước Hài hước : Đăng ký dùm em :((

Bài gửiTiêu đề: Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô

Một địa điểm được ví như “Trái tim” của huyện đảo Cô Tô, đó chính là khuôn viên tượng đài Bác Hồ. Đây là 1 trong những điểm nằm trong quần thể khu di tích Hồ Chủ tịch trên đảo Cô Tô. Nơi đây, vào lúc 8h sáng ngày 09/5/1961 chiếc trực thăng mang ký hiệu VN 51D chở Bác ra thăm đảo Cô Tô đã hạ cánh. Với những người con Cô Tô ngày ấy, thời khắc lịch sử 9/5/1961 luôn được lưu giữ trọn vẹn. Giữa lúc miền Bắc đang bước đầu xây dựng xã hội chủ nghĩa, miền Nam chuyển sang giai đoạn đấu tranh mới ác liệt, giữa bộn bề công việc, Chủ tịch Hồ Chí Minh vẫn dành thời gian tới thăm quân dân đảo Cô Tô, nơi tiền tiêu xa xôi cách đất liền 60 hải lý. Trong chuyến thăm này, Bác đã căn dặn cán bộ, chiến sỹ và nhân dân trên đảo rằng: “Thủ đô Hà Nội tuy cách xa các đảo, nhưng Đảng và Chính phủ luôn quan tâm tới đồng bào các đảo, mong đồng bào đoàn kết, cố gắng và tiến bộ”.
Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô 48431710
Ảnh tư liệu

Một năm sau, năm 1962, trong chuyến đi thăm vùng Đông Bắc của Người, với tấm lòng kính trọng vô hạn đối với Bác Hồ, quân và dân trên đảo Cô Tô đã xin được dựng tượng Người trên đảo, để lúc nào cũng được nhìn thấy hình ảnh của Người. Và nguyện vọng của bà con trên đảo Cô Tô đã được Bác Hồ đồng ý. Đầu năm 1968, nhà điêu khắc Nguyễn Văn Quế cùng các đồng nghiệp đã bắt tay thực hiện tượng đài Bác Hồ. Tượng được dựng bán thân, tay phải dơ cao vẫy chào nhân dân, cao 1.8m, cả bệ là 4m, khánh thành vào ngày 22.5.1968, nhân dịp kỷ niệm ngày sinh thứ 78 của Người. Tháng 6.1976, tượng bán thân được thay bằng bức tượng toàn thân với chất liệu cốt thép bê tông. Cao 4,5m, cả bệ là 9m, đặt tại vị trí cách bờ biển 100m. Năm 1996, trong dịp kỷ niệm ngày sinh lần thứ 106 của Bác, bức tượng bằng bê tông được thay thế hoàn toàn bằng chất liệu đá Granit.
Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô 115
Bác Hồ thăm huyện đảo Cô Tô ngày 09/5/1961. Ảnh tư liệu

Khu Di tích lưu niệm Bác Hồ trên đảo Cô Tô là một trong những Di tích đặc biệt quan trọng đã được Bộ Văn hóa - Thông tin công nhận là Di tích lịch sử số 985 QĐ/VH, ngày 7-5-1997. Cùng với tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô, năm 2005, huyện Cô Tô đã xây dựng ngôi đền thờ Bác, trên khuôn viên ngay sau tượng đài. Đây là một điểm đến tâm linh, không chỉ dành riêng cho người dân huyện đảo mà bất cứ du khách nào khi đến Cô Tô cũng đều viếng thăm để tỏ lòng thành kính đối với Người.
Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô Images14
Tượng đài và khu lưu niệm Bác Hồ trên đảo Cô Tô. Nguồn:http://www.qtv.vn

Ngoài ra, nhiều hạng mục khác trong khuôn viên di tích như khuôn viên tượng đài, vườn cây, tường bao… cũng được đầu tư tôn tạo, thể hiện lòng thành kính của người dân trên đảo Cô Tô đối với Bác.
Sinh thời, Người đã từng đặt chân lên nhiều hòn đảo của Tổ quốc như đảo Tuần Châu, đảo Hòn Rồng, đảo Cồn Cỏ, đảo Cô Tô, đảo Vạn Hoa, đảo Bạch Long Vĩ… Nhưng với người dân huyện đảo Cô Tô, gần 60 năm qua dấu chân Người như vẫn còn ấm đâu đây. Năm tháng trôi qua, nhưng lòng người Cô Tô không nguôi nhớ Bác. Nỗi nhớ trong sáng, bình dị như vẻ đẹp hoang sơ thánh thiện của hòn đảo du lịch Cô Tô - đang trở thành điểm đến đầy hấp dẫn.
Tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh ở Cô Tô đến thời điểm này được đánh giá là tượng đài Bác có quy mô to lớn, đẹp nhất vùng Đông Bắc của Tổ quốc.

Chữ ký của Admin

Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô Icon_minitimeThu May 30, 2019 5:11 pm

Sinh viên

PhuDu

Xu : 6

Bài gửiTiêu đề: Re: Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô

Bài viết khá hữu ích. Cảm ơn chủ thớt. Hồi mình có đọc bài viết của Saigon Star Travel thấy cũng hào hứng muốn đi lắm mà chưa có dịp. Phải chi được 1 ngày nghỉ thì xách balo lên đi liền Very Happy

Số lần được cảm ơn : Message reputation : 100% (1 vote)

Chữ ký của PhuDu

Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô Icon_minitimeThu May 30, 2019 6:00 pm

Admin
Đăng ký dùm em :((

╬♥ღAdmin♥ღ╬

Admin

https://honngoccoto.forumvi.com
Xu : 112
Hài hước Hài hước : Đăng ký dùm em :((

Mình hi vọng sẽ sớm được chào đón bạn đến với Cô Tô, mình sinh ra và lớn lên tại Cô Tô nên có gì vướng mắc cứ alo mình đừng ngại. Very Happy

Chữ ký của Admin

Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô Icon_minitime

Sponsored content

Chữ ký của Sponsored content

Khu Di tích Tượng đài Bác Hồ trên đảo Cô Tô

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.*
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.*
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.*
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài-